
  

 

Kenya Maritime Authority, P.O Box 95076-80104, Mombasa, Kenya, Tel. 020 –  

2381203/ 020 – 2381204. Email.info@kma.go.ke  

  

 
 
 
 
 

• Matone ya kupumua yanayotokana wakati unapokohoa au kupiga chafya  

• Kukaribiana na kugusa au kushikana mikono, kisha kugusa mdomo wako, pua au macho  

• Kugusa sehemu zilizo na virusi, kisha kugusa mdomo wako, pua au macho  

  

Dalili za COVID-19 zinaweza kuchukua hadi siku 14 kudhihirika baada ya kuambukizwa na 
virusi, hii ni pamoja na dalili kama homa, kukohoa, maumivu ya kichwa, maumivu ya mwili na 
ugumu wa kupumua.  

Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO) limetathmini Ugonjwa wa Coronavirus 2019 
(COVID19) kuwa janga. Serikali inachukua hatua ya kupunguza maambukizi katika jamii na 
kuzuia mlipuko inapowezekana.  

  

Ili kupunguza athari za COVID-19, kila mtu ana jukumu la kutekeleza. Inachukua zaidi ya 
serikali na hatua kutoka kwa sekta ya afya kulinda afya na usalama wa wananchi na raia wa 
inchi za kigeni wanaoishi humu nchini.  

Kila mmoja wetu anaweza kusaidia nchi yetu kuwa tayari kwa kuelewa jinsi ya kuzuia kuenea 
kwa ugonjwa wa coronavirus. Kutokana na maagizo ya Serikali, Kenya Maritime Authority 
inawahimiza nahodha, wamiliki, waangalizi na wafanyikazi wa boti na abiria kuchukua hatua 
zifuatazo za tahadhari ili kupunguza hatari ya kuambukizwa COVID-19.  

  

1. KUTOKARIBIANA  
  

Kufanya uzoefu wa kutokaribiana na wenzio ili kuzuia au kupunguza maambukizi ya 
COVID19, unapojisikia vibaya unaombwa kukaa nyumbani.  

TAHADHARI YA KUZUIA KUENEA KWA COVID-19 KWA WADAU, NAHODHA 

WA MASHUA/BOTI, BAHARIA NA ABIRIA   

  

Virusi vya Corona (COVID-19) ni familia ya virusi vinavyosababisha magonjwa kama homa ya 
kawaida hadi magonjwa hatari zaidi. COVID-19 ni aina mpya ya virusi ambavyo 
havijawaitambuliwa hapo awali kwa wanadamu. Virusi hivi vinaenea kutoka kwa mtu 
aliyeambukizwa kupitia:  
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Virusi vya COVID-19 vinaenea haraka kwenye sehemu zilizo na umati wa watu. Kuongezeka 
kwa magonjwa yanayoambukiza kunaweza kusababisha shida zaidi kwenye mfumo wa utunzaji 
wa afya wakati wa milipuko. Kwa hivyo tunahimiza kutokaribiana kwenye mashua na kutoabiria 
chombo kilicho na umati wa watu. 
 
Wamiliki na waendeshaji wa mashua na boti wameelekezwa kupunguza kiwango cha abiria 
kwenye mashua kwa asilimia sitini (60%) kwa maagizo ya Serikali ili kusikuwe na kukaribiana 
kwenye mashua na boti. 

  

2. KUTUMIA NJIA MBADALA KUSALIMIANA  
  

Kwa kuwa virusi vya kupumua, kama ile inayosababisha COVID-19 uenea kupitia mawasiliano 
ya karibu, badilisha jinsi unavyosalimiana. Badala ya kusalimiana na mikono, kubusu au 
kumkumbatia mwenzio, tunashauriwa kupungiana hewani ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa 
COVID-19.  

  

3. USAFI  
  

Fanya uzoefu wa kunawa mikono na sabuni mara kwa mara nakudumisha adabu ya kupiga 
chafya. Safisha vitu vinavyoguswa mara kwa mara kwenye boti, kama vile usukani, reli za 
mikono na viti.  

Nahodha, mabaharia na abiria wanashauriwa;  

a) Kuzingatia usafi bora wa kibinafsi;  

b) Kuzoea kunawa mikono kwa sabuni mara kwa mara;  

c) Kusafisha mara kwa mara boya la kuokoa maisha (life jacket) kutumia kiambukua 
(disinfectant) 

d) Kuvaa barakoa (mask) ikiwa una dalili za kukohoa  

e) Kufunika mdomo na karatasi ya tishu wakati wa kukohoa au kupiga chafya, na kutupa 
karatasi ya tishu iliyotumika kwenye pipa la takataka mara moja;  

f) Kutafuta matibabu haraka ikiwa unajisikia vibaya  

g) Kupunguza kukaribiana kwenye boti/mashua.  
  

4. MIKUTANO YA HADHARA  

  

Kwa Maagizo ya Serikali, mikutano ya hadhara imesimamishwa. Wahudumu wa mashua na 
boti wanahimizwa kuweka hatua mwafaka yakutimiza maagizo ipasavyo  
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5. VIFAA VYA KINGA YA KIBINAFSI  

  
Vifaa vya kinga ya kibinafsi (PPE), kama vile barakoa (masks) ya aina ya upasuaji na glavu za 
aina ya matibabu, inapaswa kutumiwa kwa msingi wa mfiduo wa hatari na kwa kufuata 
mwongozo wa afya ya umma na mwongozo wa afya na usalama wa kazini kwa COVID-19.  

Usafi wa mikono ndiyo njia bora ya kuzuia kuambukizwa, ikumbukwe kwamba utumiaji 
usiofaa wa glavu unaweza kutoa hisia za uwongo za usalama na kuongeza hatari ya 
kuambukizwa.   

6. WASAFIRI WAGONJWA  

  

Dalili za kawaida za COVID-19 ni Homa ya mapua, joto mingi mwilini, Kikohozi na ugumu 
wa kupumua.  

Wamiliki na wafanyikazi wa mashua na boti ambao watagundua abiria yeyote ambaye 
anaonyesha dalili za COVID-19 wanapaswa:  

a) Kutoa ripoti kwa timu za dharura za Wizara ya Afya kupitia nambari zifuatazo:  
0800721316, 0729471414, 0732353535, 719 kwa msaada sahihi wa matibabu na mwongozo  

b) Kupatia barakaoa (mask) ya upasuaji abiria ambaye hajihisi vizuri.  

c) Kuvaa barakoa (mask) ya upasuaji wakati unahudhuria abiria ambaye hajihisi vizuri.  

d) Kubadilisha barakoa (masks) ikiwa imechafuka.  

e) Ikiwa barakoa (mask) ya upasuaji haipatikani, abiria anapaswa kufunika mdomo na pua na 
karatasi ya tishu wakati wa kukohoa.  

f) Barakoa zote na karatasi tishu, zinazotumiwa na abiria ambaye anaonyesha dalili kama za 
COVID-19 inapaswa kuwekwa kwenye mifuko ya plastiki isiyoweza kuvuja.  

  

7. KUTUNZA AFYA YAKO  
  

Mtu yeyote ambaye atakuwa na dalili kama za COVID-19 anapaswa kutoa ripoti kwa timu za 
dharura za Wizara ya Afya kupitia nambari zifuatazo: 0800721316, 0729471414, 0732353535 
kwa msaada sahihi wa matibabu na mwongozo mara moja.  
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